hóa đơn viết ra thấp hơn giá vốn

• Thread starter phamhuyenninh
  • Ngày gửi
P

phamhuyenninh

Guest
31/10/12
14
0
1
halong
Kính gửi các anh chị !
Các anh ,Chị cho em hỏi Công ty em là nhà phân phối của Xi măng .Khi mua hàng Hóa đơn xuất VD: 1 triệu /tấn Hàng tháng họ trả bằng thông báo hỗ trợ đặt hàng ,rút hàng trên đối trừ chứ không thể hiện trên hóa đơn .Nhưng khi công ty bên em bán ra thị trường đã trừ hết các khoản hỗ trợ trên ..Lúc đó giá bán thấp hơn giá mua .Bên thuế họ truy thu Gtgt .Em phải hạch toán sao cho đúng .Kính mong các Anh / Chị giúp đỡ .

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Kính gửi các anh chị !
Các anh ,Chị cho em hỏi Công ty em là nhà phân phối của Xi măng .Khi mua hàng Hóa đơn xuất VD: 1 triệu /tấn Hàng tháng họ trả bằng thông báo hỗ trợ đặt hàng ,rút hàng trên đối trừ chứ không thể hiện trên hóa đơn .Nhưng khi công ty bên em bán ra thị trường đã trừ hết các khoản hỗ trợ trên ..Lúc đó giá bán thấp hơn giá mua .Bên thuế họ truy thu Gtgt .Em phsir hạch toán sao cho đúng .Kính mong các Anh / Chị giúp đỡ .

Giá mua vào, bán ra phụ thuộc vào thi trường ở các thời điễm khác nhau. Lúc mua giá cao, lúc bán giá thấp DN lỗ và ngược lại. Bạn hỏi thuế căn cứ vào văn bản nào để truy thu thuế GTGT khi giá bán thấp hơn giá mua ?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Kính gửi các anh chị !
Các anh ,Chị cho em hỏi Công ty em là nhà phân phối của Xi măng .Khi mua hàng Hóa đơn xuất VD: 1 triệu /tấn Hàng tháng họ trả bằng thông báo hỗ trợ đặt hàng ,rút hàng trên đối trừ chứ không thể hiện trên hóa đơn .Nhưng khi công ty bên em bán ra thị trường đã trừ hết các khoản hỗ trợ trên ..Lúc đó giá bán thấp hơn giá mua .Bên thuế họ truy thu Gtgt .Em phsir hạch toán sao cho đúng .Kính mong các Anh / Chị giúp đỡ .
Bạn đang nói cái gì đây?: Hàng tháng họ trả bằng thông báo hỗ trợ đặt hàng ,rút hàng trên đối trừ chứ không thể hiện trên hóa đơn

T

thuyvietduong

Cao cấp
27/5/15
251
44
28
Giá mua vào, bán ra phụ thuộc vào thi trường ở các thời điễm khác nhau. Lúc mua giá cao, lúc bán giá thấp DN lỗ và ngược lại. Bạn hỏi thuế căn cứ vào văn bản nào để truy thu thuế GTGT khi giá bán thấp hơn giá mua ?
Trước đây mình có quyết toán giá bán thấp hơn giá gốc thuế ko chấp nhận và nói không tin :)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Trước đây mình có quyết toán giá bán thấp hơn giá gốc thuế ko chấp nhận và nói không tin :)

Bạn cần lấy thông báo giá địa phương ở thời điểm bán hàng xem phù hợp không ?. Thuế : ( .. ko chấp nhận và nói không tin.. ) Thì họ phải có cái gì đưa ra để chứng minh chứ sao chỉ nói được ?

P

phamhuyenninh

Guest
31/10/12
14
0
1
halong
Mình đã đưa ra hết tất cả các giấy tờ có liên quan . Nhưng Bên thuế họ không đồng ý và nói không được viết giá thấp hơn giá vốn và ấn định thuế .

P

phamhuyenninh

Guest
31/10/12
14
0
1
halong
Bạn đang nói cái gì đây?: Hàng tháng họ trả bằng thông báo hỗ trợ đặt hàng ,rút hàng trên đối trừ chứ không thể hiện trên hóa đơn
Đúng bạn à. Vì thưởng chỉ có thông báo và đối trừ trên hàng hoá thôi và mình hạch toán trên TK 711 không thể vào TK 632 để giảm giá vốn được

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
công ty mua của bên A tổng giá trị đơn hàng mua vào đó là 70tr chưa thuế
trong đó một số mặt hàng có giá thấp hơn giá mua
và một số mặt hàng có giá cao thấp hơn giá mua
Sau đó công ty bán cho đơ vị B tất cả những mặt hàng đã mua của bên A với giá là 72tr chưa thuế
như thế đươn hàng đấy công ty có lãi
Vậy trong TH này thì thế nào ạ mọi người?

N

nhunhi186

bacsykeodua
5/10/13
65
7
8
32
hà nội
Mình cũng đang quyết toán đây, giải trình các kiểu con đà điểu nhưng có vẻ vẫn không ổn. Đang chờ kết quả cuối cùng. @

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
Mình cũng đang quyết toán đây, giải trình các kiểu con đà điểu nhưng có vẻ vẫn không ổn. Đang chờ kết quả cuối cùng. @
trường hợp bê b là ntn vậy?

P

phamhuyenninh

Guest
31/10/12
14
0
1
halong
công ty mua của bên A tổng giá trị đơn hàng mua vào đó là 70tr chưa thuế
trong đó một số mặt hàng có giá thấp hơn giá mua
và một số mặt hàng có giá cao thấp hơn giá mua
Sau đó công ty bán cho đơ vị B tất cả những mặt hàng đã mua của bên A với giá là 72tr chưa thuế
như thế đươn hàng đấy công ty có lãi
Vậy trong TH này thì thế nào ạ mọi người?
Nếu sử dụng giá bình quân giữa giá thấp +cao =70 ok còn cao hơn giá bán vẫn bị tính thuế như thường

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
Nếu sử dụng giá bình quân giữa giá thấp +cao =70 ok còn cao hơn giá bán vẫn bị tính thuế như thường
hóa đơn đấy, lãi trước thuế khi bán là 2.000.000đ bạn ạ

N

nhunhi186

bacsykeodua
5/10/13
65
7
8
32
hà nội
trường hợp bê b là ntn vậy?
Thì bên mình cũng mua vào bán ra thấp hơn giá vốn, nhưng ko thấp hơn nhiều lắm. Có giải trình là chi phí vận chuyển, kho bãi bên bán chịu, họ cộng thẳng vào tiền hàng nên giá cao, hơn nữa biên bản thương thảo hợp đồng đầu ra sớm ngày hơn hợp đồng đầu vào.

H

hieu@

Trung cấp
20/8/15
107
26
28
32
Bạn viết như vậy cơ quan thuế sẽ truy thu thuế của bạn và cty bạn bị phạt nữa. Nếu bạn muốn viết hoá đơn mà giá thấp hơn bạn mua vào thì mặt hàng đó trong hoá đơn bạn ghi là chiết khấu ( vì hàng ko đảm bảo chất lượng,....... + biên bản ký giữa 2 bên ) bao nhiêu phần trăm đó như vậy giá bán của bạn sẽ thấp hơn giá mua vào đấy. Như vậy bạn có chứng từ hợp lý cơ quan thuế sẽ ko bắt bẻ dc bạn đâu

P

phamhuyenninh

Guest
31/10/12
14
0
1
halong
Bạn viết như vậy cơ quan thuế sẽ truy thu thuế của bạn và cty bạn bị phạt nữa. Nếu bạn muốn viết hoá đơn mà giá thấp hơn bạn mua vào thì mặt hàng đó trong hoá đơn bạn ghi là chiết khấu ( vì hàng ko đảm bảo chất lượng,....... + biên bản ký giữa 2 bên ) bao nhiêu phần trăm đó như vậy giá bán của bạn sẽ thấp hơn giá mua vào đấy. Như vậy bạn có chứng từ hợp lý cơ quan thuế sẽ ko bắt bẻ dc bạn đâu

P

phamhuyenninh

Guest
31/10/12
14
0
1
halong
Nhưng muốn chiết khấu như bạn nói thì thỉnh thoảng một lần thôi chứ nó cứ phát sinh hàng tháng trên cùng một khách hàng cũng ko đc .Mình không biết phải làm sao nữa

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Thuế không có căn cứ thì sẽ không làm gì được khi giá bán thấp hơn giá mua !!! và = hay cao hơn giá thị trường tại thời điểm bán.

H

haiminh19

Guest
4/12/15
1
0
1
26
Cho em hỏi là khi giá bán thấp hơn giá vốn thì mình có đóng thuế k ? Và tại sao trên thực tế có doanh nghiệp bán như vậy nhưng vẫn có lời ? Em hiện là sinh viên. Mấy anh chị giải thích giúp em. Em cảm ơn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Cho em hỏi là khi giá bán thấp hơn giá vốn thì mình có đóng thuế k ? Và tại sao trên thực tế có doanh nghiệp bán như vậy nhưng vẫn có lời ? Em hiện là sinh viên. Mấy anh chị giải thích giúp em. Em cảm ơn.
- Giá bán thấp hơn giá vốn ( như hàng hết mốt, thời điểm mua giá cao thời điểm bán giá thấp ... ) DN lỗ thì không phải đóng thuế TNDN thôi, còn thuế GTGT vẩn phải có.
- DN có mặt hàng bán giá thấp, có mặt hàng bán giá cao hơn giá vốn bù trừ nhau thường vẫn có lãi. Cũng có DN lỗ nếu lỗ lớn thì DN phá sản. Thực tế có nhiều DN làm ăn phát đạt nhưng cũng có nhiều DN phá sản đấy thôi.

P

phamhuyenninh

Guest
31/10/12
14
0
1
halong
@HO Anh Hue Thuế họ không nghe. và ấn định thuế bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA